Làm thế nào để suy nghĩ trưởng thành hơn

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Giao Tiếp Trong Xã Hội' bắt đầu bởi hochackerbk, 19/5/13.

1. hochackerbk Học viên Alpha Art

Em năm nay 19 tuổi rồi mà tính các như trẻ con.
    Bọn bạn bảo em chém gió như siêu nhân (chém thì toàn chuyện ko thể xảy ra nên mọi người ko ai tin ),nhưng gặp target thì nói chuyện ngu dã man,ko ra dáng người đứng đắn gì.
    Hôm nay e trêu đùa 2 bạn gái ,mới đầu họ nhìn e đứng đắn tưởng ít nói,rồi lúc sau quen rồi e bắt đầu đùa nghịch, e trêu thế nào họ bảo e lấc cấc target nó ghét là phải (2 bạn này là bạn của target).
    Em cũng thấy mình quá trẻ con trong nhiều hành động,lớn rồi vẫn đùa nghịch.nói chuyện linh tinh.
    Em thì được chiều từ bé,và là con út,nên cứ nghĩ những gì mình làm là hay.
    Vậy làm thế nào để có thể suy nghĩ đứng đắn hơn.
  2. NTO Học viên Alpha tích cực

Cák tốt nhất để hết trẻ c0n là đốt thuyền và sống tự lập. Nếm mật nằm gai rồi sẽ thành tài. :)
  3. AbsolutVodka Thành viên mới

Rất khó để tự nhiên thay đổi được cách suy nghĩ trừ khi có thực tế. Đúng nghĩa là cái này do môi trường hình thành nên , nếu thương xuyên la cà ngồi chém gió với bạn bè sẽ tự hình thành thói quen nói nhiều, thay vào đấy nếu bạn có 1 công việc, hàng ngay phải suy nghĩ , phải bươn trải với cuộc sống thì cách suy nghĩ sẽ khác. Cụ thể trong trường hợp của bạn là đã tự reframe mình theo 1 cách tiêu cực, vì ấn tượng đầu tiên của 2 target bạn là người đứng đắn , ít nói.
    Những thứ bạn cần làm nếu ko đủ động lực tự kiểm soát lời nói và hành động của mình là kiếm 1 công việc bất kỳ, boss sẽ giúp bạn làm việc đấy. Trải qua thời gian bị áp lực , phải nhẫn nhịn ,kiềm chế tự sẽ thấy bản thân trưởng thành hơn
  4. kienprobk93 Học viên Alpha tiềm năng

Đây ko phải là 1 vấn đề mà nói 1 2 câu mà nói hết được. Muốn trưởng thành đòi hỏi bạn phải va vấp nhiều,nhiều kinh nghiệm sống
    Mình chỉ khuyên bạn 2 thứ thôi.
    1: Luôn bình tĩnh,phải có 1 trái tim nóng và 1 cái đầu lạnh
    2: Suy ngĩ trước khi nói ( cái này khó vì cứ theo thói quen mà nó phọt ra LOL)
    Cố lên bạn nhé :)
  5. huster Học viên Alpha tiềm năng

Mình nghĩ đó là 1 lợi thế đó chứ. flame vui vẻ, nhí nhố. Đôi khi re flame thành trầm tư, lạnh lùng thì gấ ấn tượng mạnh hơn cho target
  6. Poker Học viên Alpha tiềm năng

Đúng rồi đấy,mình thì frame trầm tư sẵn rồi nè :)
  7. huster Học viên Alpha tiềm năng

Em đang phê quá, cám ơn anh nhắc nhở :byebye:
  8. Scorp7 Học viên Alpha tích cực

Một đặc điểm nữa mình thấy của tính cách trẻ con đó là chóng giận chóng quên.
    Mỗi khi bạn nổi giận thì người khác sẽ nghĩ rằng "ui cái thằng đấy giận dỗi kiểu trẻ con, mai là hết ấy mà" .
    Vì thế ko chỉ ở nói năng mà cách hành xử cũng cần chú ý nữa.
  9. vanpersiebr Thành viên mới

Mình lúc trước cũng giống như bạn vậy.nhiều lúc nc phọt ra mấy câu rất vô nghĩa giờ nghĩ lại còn thấy mắc cỡ nà.bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi nói câu đó 1.nó có hợp lý ko 2.có chình xác không 3 có cần thiết không.nói ít lại và suy nghỉ nhiều lên rồi bạn cũng sẽ quen. à quên hãy học tập những người xung quanh và giao tiếp với nhiều người nghe nhận xét của họ để tiến bộ lên.chúc bạn thành công.
  10. handsome91 Thành viên mới

vừa bị chê trẻ con tối qua :too_sad:
  11. vethe2 Học viên Alpha Art

mình đi làm được 2 năm mà tính vẫn trẻ con đây này. 92.
  12. handsome91 Thành viên mới

91 đây :too_sad:
  13. Budougasuki Thành viên mới

target của mình hơn tuổi, thỉnh thoảng cũng chê mình trẻ con (giọng nửa đùa nửa thật) :angry:
  14. _BLackWolf_ Học viên Alpha tích cực

Flame thì chắc ổn mà cách re-flame của bạn ấy có vấn đề làm người ta ấn tượng xấu :pudency:

Ra ngoài làm thêm đi bạn hoặc mở shop online hay bất cứ cái gì đó tự mình làm chủ. Ngày trước mình cũng loi nhoi nhưng do làm thêm toàn gặp mấy cụ 3x 4x trở lên nên dần dần bị " già hóa " luôn nói chuyện với mấy cụ mà loi nhoi thì có mà ăn :brick:. Giờ ai cũng nói minh suy nghĩ già trước tuổi, người lớn mặc dù cũng có hài hước trêu đùa bạn bè nhưng cách thể hiện đã khác rồi.
  15. Mrcee Học viên Alpha tích cực

oh. e tò mò rồi đấy!
    anh nói kĩ hơn đi anh
  16. Boyboydn1 Học viên Alpha Art

\m/ . Em có bà mẹ làm quân sư này . Có gì em cứ hỏi thẳng mẹ=)) . Thế trong này có ai thử hỏi mẹ mình về vấn đề này không .