Report Kỹ năng luyện giọng kể chuyện

Thảo luận trong 'Kỹ Năng Kể Chuyện' bắt đầu bởi Newbies91, 10/8/13.

1. whatlike Thành viên mới

Thông tin hít hơi bụng này có chính xác không vậy bạn?
  2. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

3. huster Học viên Alpha tiềm năng

Với mình thì chỉ có bình tĩnh,ngậm cho răng hàm trên và hàm dưới chạm nhau, lâu dần thành thói quen (trước đây phải làm thế vì lúc ngủ hay rớt dãi ra gối :sweat: ), muốn nói nhanh cũng khó :look_down:
  4. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Glass giành ghê..mấy cái lưu ý đó dân ca sĩ nghệ sĩ hình như đều phải học vậy. Theo mình thì cần làm nó thành thói quen tự nhiên đã. Tức là khi hít thở bụng sẽ diễn ra ngay cả khi ta ko tập trung cho nó. Kỹ thuật luyện thì glass nói nhiều điểm mình chưa biết nên mình sẽ thử.
  5. glassheart Administrator

Uhm thì tập để biết cách đúng rùi sau đó sẽ trở thành thói quen tự nhiên mà. :D Như mình bi h thở thì còn ko thể trở lại thói quen cũ, chỉ lấy hơi xuống ngực được nữa.
  6. sekai92 Thành viên mới

mình từ lâ đã luyện được thói quen hít thở bằng bụng...vậy sao giọng mình vẫn vậy nhỉ? hát còn tệ hơn ý :((
  7. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Vậy là người đi trước rồi còn gì.hôm nào song ca nhé.^^. Nhưng mà cái luyện theo giây kia khá mệt đó.
  8. BTSclub Học viên Alpha Art

Theo mình được biết. Hãy tránh luyện lúc đang no bụng.
    Ngoài việc trước đây học thuyết trình, ca hát cần đến kỹ thuật này thì bộ môn thiền cũng sử dụng đến rất nhiều.
  9. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

đúng rồi, ăn no quá thì ko nên luyện theo glass chỉ, căng bụng lồi rốn chết đó^^
  10. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Update...
    hôm nay luyện hát giọng bụng theo glass chỉ rất ok nhé. Còn muốn hát hay nữa thì phải do năng khiếu nữa.

Lý giải tại sao khi các bạn nghe các nghệ sĩ ca sĩ hát khi hết một câu các bạn thường nghe thấy tiếng "xì" nhẹ đó là do họ lấy hơi bằng bụng đó.^^
    Ngày trước thường hát thiếu hơi và đi tìm câu trả lời, Hôm nào foroom có buổi off hát karaoke thì cho mình lên làm bài mở màn nhé.hê
  11. Huycari Thành viên mới

Cái này mình cũng học được khoảng 2 năm rồi.Muốn có một chất giọng hay không chỉ tập luyện đúng cách mà còn phải biết chăm sóc giọng để không bị viêm k để cổ họng tác động những gì k tốt đặc biệt nên tránh hút thuốc,uống càfê hay uống đá,... nhiều sẽ làm giọng mình tệ đi và mình nghĩ chúng ta nên ngậm chanh hoặc muối vào buổi sáng thức dậy sẽ giúp tránh viêm họng đau rát họng và làm sạch vi khuẩn.Do mình bị viêm amidan nên giọng mình k đc tốt cho lắm lúc hay lúc dở
  12. langtusau Học viên Alpha Art

Cho mình hỏi luyện kiểu này thì khi mình chạy hay hít đất... thì lấy hơi xuống bụng hay ngực? :chaymau:
  13. optipus Học viên Alpha tiềm năng

Hình như đa số phụ nữ đều rành chuyện lấy hơi ..luyện giọng thì phải..:-"
  14. ChuotDark Học viên Alpha tích cực

glassheart kinh nghiệm đầy mình nhỉ :byebye:
  15. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Nói mới nhớ hình như phụ nữ những ai luyện hít thở bụng sau này rất tốt cho việc sinh em bé. Cái này là thật đó nhé
  16. truonggiang87 Thành viên mới

Cái này giống phương pháp luyện khí công hay yoga đó mà, khuyến cáo nên hít vào thở ra nhẹ nhàng, đều đặn nhá, không bị viêm loét đau dạ dày đấy :byebye:
  17. vuongvan Thành viên mới

Mình thì từ lúc tập sáo tới giờ vẫn luôn hít thở bằng bụng. Nhưng khổ nỗi giọng mình nó không khá lên được ý :(
  18. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Update final: sau một tháng mình đã luyện thành công hít thở bụng. Các bạn ko nên nghi ngờ kết quả nữa nhé.
  19. Newbies91 Học viên Alpha tích cực

Update final: sau một tháng mình đã luyện thành công hít thở bụng. Các bạn ko nên nghi ngờ kết quả nữa nhé.
  20. trantai Thành viên mới

tập xong được đến 1 tiếng thì chóng mặt suýt ngất :sweat:
  21. VietAnhTran Thành viên mới

nhiều bạn hiểu sai hết cả.
    người ta nói hít vào bụng có nghĩa là phình bụng ra, kéo cơ hoành xuống để không khí vào sâu trong phổi hơn. cơ hoành ở dưới phổi, nằm trong bụng nên mới gọi là thở bụng. tất nhiên KHÔNG AI HÍT ĐƯỢC KHÔNG KHÍ VÀO BỤNG được trừ khi bạn NUỐT nó. miệng, phổi, dạ dày nối với nhau như ngã 3 đường ở cổ họng ấy. khi bạn không NUỐT thì luôn có 1 cái "nắp" để cản đường vào dạ dày. bạn mà hít được vào trong dạ dày thì chỉ có "ợ" ra được thôi à :brick:

có bạn nói hít vào bị chóng mặt là do hít sâu quá, bạn gồng bụng, hoặc đẩy cơ hoành lên ép vào phổi, lúc đó có cảm giác cổ căng lên, máu dồn lên trên và rồi.. chóng mặt. nguyên nhân là trong phổi rất nhiều mạch máu để lấy oxi, bạn ép 1 lượng không khí lớn lên phổi làm tăng áp suất trong phổi, đẩy hết máu trong các mạch lên. như thế chỉ 1 lúc là chóng mặt. bạn chỉ cần hít vào vừa phải và quan trọng là điều tiết lượng không khí ra khỏi CỔ HỌNG chứ không phải cứ hít vào sâu là được đâu.
  22. storm3yes Học viên Alpha tích cực

- Thế ạ, chị Gờ hét chị ấy không giải thích rõ =))). Người ta bảo đánh kẻ chạy đi không đánh kẻ chạy lại, xin lỗi Gờ hét, mà không quanh tay vào đâu nhá.
  23. Think_and_success Thành viên mới

Chào bác Chủ thớt và Glassheart!
    EM cũng rất muốn học mà chưa rõ cụ thể lắm, nhờ bác tư vấn em cùng mọi người phương pháp tập cụ thể hơn tý nữa, như: Thời gian của 1 lần tập là bao lâu? Trong ngày thì tập thời gian nào là tốt nhất? EM xin cảm ơn.